Tư vấn Chưa ly hôn có được chuyển hộ khẩu về gia đình bố mẹ đẻ không ?

thucungtrongnha

Thành viên mới
9/4/19
101
0
16
Ngày nay, nơi cư trú của 2 bên (vợ hoặc chồng) được xem là căn cứ để xác định thẩm quyền giải quyết các vấn đề có liên quan đến hôn nhân trong đó có việc ly hôn. Luật Vạn Tín giải đáp và trả lời một vài vấn đề pháp lý liên quan đến việc cư trú của 2 bên trong việc giải quyết những quan hệ hôn nhân gia đình:

Ly hôn chia tài sản


Chưa ly hôn có được chuyển hộ khẩu nhà bố mẹ đẻ không?
Em xin chào ạ. Em muốn hỏi về việc tách khẩu cho em và con em (4tuổi) ra khỏi nhà chồng (chủ hộ là cha chồng) về nhà mẹ đẻ lúc em có mâu thuẫn với chồng bố mẹ các bên vẫn không có muốn 2 vợ chồng em ly hôn. Nhưng em không thể tiếp tục vì chồng em không có lo làm ăn gì) để tiện việc đi làm nuôi con nhưng vợ chồng em vẫn chưa ly hôn thì phải làm thế nào ạ?

Cảm ơn Luật Vạn Tín!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi yêu cầu giải đáp luật tới Bộ phận luật sư giải đáp luật pháp của công ty Luật Vạn Tín. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và trả lời cụ thể như sau:

Các bài viết tương tự liên quan đến việc ly hôn chia tài sản như thế nào?

Thứ nhất, Sổ hộ khẩu gia đình được cấp cho từng hộ gia đình tại chung 1 chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu, vậy bạn và con có đủ điều kiện để chuyển vào sổ hộ khẩu ông bà ngoại.

Ngoài ra, luật pháp về cư trú quy định về việc cấp giấy chuyển hộ khẩu trong trường hợp chuyển hộ khẩu thường trú không phụ thuộc vào việc đã ly hôn hay chưa.

=> Như vậy: Bạn và con bạn có thể chuyển hộ khẩu về nhà ông bà ngoại mà không phụ thuộc vào việc bạn đã ly hôn hay không.

Thứ hai, giấy tờ Đăng ký thường trú tại nơi bạn chuyển tới, cụ thể:

Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:

+) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

+) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

+) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định ở Khoản 2 Điều 28 Luật cư trú).

+) Sổ hộ khẩu của gia đình bố mẹ bạn

+) Hồ sơ chứng minh mối quan hệ cha, mẹ, con, cháu (giấy khai sinh)

Thứ ba, Thẩm quyền giải quyết: Nếu như mẹ bạn có hộ khẩu ở tỉnh thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Ủy ban nhân dân cấp xã. Nếu như mẹ bạn có hộ khẩu ở thành phố trực thuộc trung ương thì cơ quan có thẩm quyền khắc phục là Ủy ban nhân dân cấp huyện,

Trên đây là một số trả lời Nếu như còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần giúp đỡ pháp lý khác bạn vui lòng liên lạc bộ phận giải đáp luật pháp trực tuyến của dịch vụ tư vấn ly hôn khu vực TPHCM qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 028 73096558 để được trả lời.
 
Người đăng Tin liên quan Chuyên mục Trả lời Thời gian
T Anh chưa từng kết hôn hay có con nhé Tin tức cập nhật 0
T Có nên kết hôn khi bạn trai chưa có gì Tin tức cập nhật 0
T Có phải lấy xác nhận độc thân mới được bán nhà, nếu chưa kết hôn? Tin tức cập nhật 0
T Em vẫn chưa có nụ hôn đầu Tin tức cập nhật 0
T Giảm án cho người đàn ông giết vợ vì chưa ly hôn đã công khai sống với bạn trai Tin tức cập nhật 0
T Hôn nhân không tình dục chưa chắc sẽ tan vỡ Tin tức cập nhật 0
T Anh chưa từng kết hôn nhé Tin tức cập nhật 0
T Cách làm giấy khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn? Tin tức cập nhật 0
T Anh chưa từng kết hôn nhé Tin tức cập nhật 0
T Mỹ nói chính sách tiền tệ của Việt Nam ‘không hợp lý’, nhưng chưa áp thuế trừng phạt Tin tức cập nhật 0
T Không dám bỏ chồng vì chưa đủ tự tin nuôi con Tin tức cập nhật 0
T Đất chưa sổ đỏ có được chuyển nhượng? Tin tức cập nhật 0
R Bí đao còn có tác dụng giảm cân, bạn đã biết chưa? Các dịch vụ khác 0
H Cần bán Nhà Đẹp ở Ngay Vị Trí Đẹp Nhất Đê La Thành. 10M Ra Mặt Phố . 32m2 5T Chưa Đến 3 Tỷ Nhà bán - cho thuê 0
T Cục Thuế TP.HCM khiếu nại tòa vì chưa cưỡng chế được gần 400 tỉ của ThuDuc House Tin tức cập nhật 0